Các Trường Hợp được đơn Phương Chấm Dứt HĐLĐ

Rate this post

Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, bên chấm dứt sẽ không được bên kia thực hiện nghĩa vụ theo quy định của hợp đồng. Vậy hãy cùng Cakhia TV.vn làm rõ những trường hợp được phép đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động để đảm bảo quyền và nghĩa vụ của mình nhé!

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng

Chúng ta sẽ chia thành 2 quyền khác nhau trong đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Trong đó người lao động và người sử dụng lao động có quyền ngang nhau trong việc đơn phương chấm dứt hợp đồng đã giao kết. Vì thế Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động Khi?

Trường hợp người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Theo điểm 1 điều 35 Bộ luật lao động 2019 cập nhật mới nhất về “Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động” như sau:

“Đầu tiên. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

  • Ít nhất 45 ngày nếu bạn làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn;
  • Ít nhất 30 ngày nếu bạn làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;
  • Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn dưới 12 tháng;
  • Đối với một số ngành, nghề và nơi làm việc, thời hạn báo trước phải theo quy định của Chính phủ.
Tham Khảo Thêm:  Du lịch miền Tây nên đi tỉnh nào? Viet Fun Travel sẽ giải đáp cho quý khách

Điều này có nghĩa, trong các trường hợp trên, người lao động hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng lao động khi người sử dụng lao động không thực hiện đầy đủ các điều khoản đã thỏa thuận trong hợp đồng đã ký kết. Bạn cần hiểu và không cần lo lắng nếu người sử dụng lao động có ý kiến ​​về việc bạn chấm dứt hợp đồng lao động.

-> Tìm hiểu Hợp đồng lao động vô hiệu khi nào?

Vậy, người lao động có phải báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không?

Theo khoản 2 điều 35 BLLĐ 2019 cập nhật quy định rõ:

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước trong các trường hợp sau:

  • Không điều chỉnh cho phù hợp với nơi làm việc, của nơi làm việc hoặc không bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;
  • Không được trả đủ hoặc không trả đúng hạn, trừ trường hợp quy định tại điểm 4 Điều 97 của Bộ luật này;
  • Bị người sử dụng lao động hành hạ, đánh đập hoặc có những lời nói, hành động xúc phạm, hành động xâm phạm sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; cưỡng bức lao động;
  • Quấy rối tình dục tại nơi làm việc;
  • Người lao động mang thai phải nghỉ việc quy định tại điểm 1 Điều 138 của Bộ luật này;
  • Đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;
  • Người sử dụng lao động cung cấp thông tin sai sự thật quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật này làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể không báo trước đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp trên.

người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng
Người lao động không cần báo trước cho người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại điểm 2 điều 35 Bộ luật lao động 2019

Người dùng đơn phương chấm dứt hợp đồng

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động cũng có quyền như vậy. Quyền này cũng được thể hiện rõ ràng tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 được cập nhật gần đây nhất.

Tham Khảo Thêm:  Đấu Giá Là Gì? Các Hình Thức đấu Giá Hiện Nay

Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

Theo điểm 1 điều 36 Bộ luật lao động 2019 có quy định:

“Đầu tiên. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau đây:

  • Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chuẩn đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động.
  • Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc đã điều trị 6 tháng liên tục đối với người lao động làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn. 12 tháng đến 36 tháng hoặc quá 1/2 thời hạn của hợp đồng lao động đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.
  • Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc phải di chuyển, giảm sút sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp xử lý theo pháp luật mà vẫn phải giảm việc làm;
  • Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 của Bộ luật này;
  • Người lao động đến tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;
  • Người lao động tự ý nghỉ việc không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;
  • Người lao động cung cấp thông tin không trung thực quy định tại điểm 2 Điều 16 của Bộ luật này khi giao kết hợp đồng lao động làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng lao động.

Như vậy, trong các trường hợp trên Người sử dụng lao động hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động mà không lo vi phạm nội quy.

Tham Khảo Thêm:  Những kinh nghiệm hữu ích khi đi du lịch Núi Thần Tài tự túc
người dùng đơn phương chấm dứt hợp đồng
Người sử dụng lao động có quyền chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp quy định tại Điều 36 của Bộ luật lao động.

Người sử dụng lao động có phải báo trước cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động không?

Trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động sẽ phải báo trước trong một số trường hợp được quy định tại điểm 2 điều 36 Bộ luật lao động 2019 như sau:

“2. Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thuộc các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c, đ và g điểm 1 Điều này thì người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động như sau:

  • Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không thời hạn;
  • Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;
  • Ít nhất 03 ngày làm việc đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn dưới 12 tháng và đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 điều này;
  • Đối với một số ngành, nghề và nơi làm việc, thời hạn báo trước phải theo quy định của Chính phủ.

3. Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động không có nghĩa vụ phải báo trước cho người lao động.

-> Nhìn Nhân viên được lợi gì khi công ty sa thải nhân viên?

công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng
Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động sẽ phải báo trước trong một số trường hợp được quy định tại điểm 2 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

kết cục

Như vậy bạn đã biết về các trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động giữa hai bên đã giao kết hợp đồng đó. Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Cakhia TV để được giải đáp chi tiết hơn, tránh phiền phức. Thông tin liên hệ như sau:

  • Địa chỉ: LP-09OT19 Landmark Plus, Vinhomes Central Park, 720A Điện Biên Phủ, Phường 22, Quận Bình Thạnh, TP.HCM
  • Điện thoại: 0853 9999 77
  • Email: [email protected]
  • Trang mạng:

Ngày xuất bản: 21.12.2019 @ 16:57

Cảm ơn bạn đã đọc bài viết Các Trường Hợp được đơn Phương Chấm Dứt HĐLĐ . Đừng quên truy cập Cakhia TV kênh trực tiếp bóng đá số 1 Việt Nam hiện nay để có những phút giây thư giãn cùng trái bóng tròn !

Related Posts

Du lịch bụi đến đảo Phú Quốc cần biết những kinh nghiệm gì?

Nếu bạn đang băn khoăn chưa biết khi đi du lịch bụi đến đảo Phú Quốc cần biết những kinh nghiệm gì thì bài viết này sẽ…

Những quán cafe đẹp và lãng mạn ở Hạ Long

Còn gì bằng một buổi sáng đẹp trời vừa thưởng thức tách cà phê thơm nồng vừa quan sát cảnh tàu thuyền neo đậu, cảnh giao thương…

Danh sách các món ăn ngon thu hút khách du lịch

Nhiều du khách nước ngoài sau khi đi tour Cakhia TV đã khen ngợi những món ăn mà họ đã thưởng thức trong chuyến tham quan. Họ…

Những hòn đảo đẹp nhất ở Hạ Long

Vịnh Hạ Long có 1969 hòn đảo lớn nhỏ, trong đó có rất nhiều hòn đảo tuyệt đẹp khiến du khách phải mê mẩn và ngưỡng mộ….

Những điều hấp dẫn khi đi du lịch Huế ngày Tết

Nëse keni ndërmend të shkoni Turizmi i ngjyrave Në festën e Tet, le të fillojmë të planifikojmë tani për të pasur një udhëtim mbresëlënës pranveror në kryeqytetin…

Mua đặc sản Phú Quốc gì về làm quà?

Phú Quốc là nơi duy nhất tại Việt Nam du khách có thể ngắm hoàng hôn trên biển. Phú Quốc có nhiều bãi biển đẹp trong xanh…

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *